Nhà ở xã hội

Không bắt buộc mua bảo hiểm khi vay gói 30.000 tỷ

Không bắt buộc mua bảo hiểm khi vay gói 30.000 tỷ
Ông Nguyễn Tấn Trung (TP. Hà Nội) đã ký hợp đồng mua căn hộ chung cư với chủ đầu tư và được vay theo gói hỗ trợ 30.000 tỷ đồng. Ông làm hồ sơ vay 540 triệu đồng tại Ngân hàng TMCP Đầu tư và Phát triển Việt Nam (BIDV).

 

Ông Nguyễn Tấn Trung (TP. Hà Nội) đã ký hợp đồng mua căn hộ chung cư với chủ đầu tư và được vay theo gói hỗ trợ 30.000 tỷ đồng. Ông làm hồ sơ vay 540 triệu đồng tại Ngân hàng TMCP Đầu tư và Phát triển Việt Nam (BIDV).

 

Nhân viên ngân hàng yêu cầu ông phải mua bảo hiểm của khoản vay khoảng 2% trên tổng số tiền vay. Ông Trung hỏi, ông có bắt buộc mua bảo hiểm khoản vay này không? Nếu ông không đồng ý mua bảo hiểm thì có được không?

Trong hợp đồng tín dụng của ngân hàng có ghi nếu giải ngân sau ngày 1/6/2016, khách hàng phải chịu lãi suất thương mại tại thời điểm giải ngân. Vậy gói hỗ trợ 30.000 tỷ đồng có quy định về khoản lãi suất giải ngân sau ngày 1/6/2016 là bao nhiêu không?

Về vấn đề này, Ngân hàng Nhà nước Việt Nam có ý kiến như sau:

Trên cơ sở thông tin ông Trung cung cấp, ngày 14/8/2015 Ngân hàng Nhà nước Việt Nam (NHNN) đã có Công văn số 6135/NHNN-TD gửi BIDV yêu cầu rà soát và báo cáo NHNN về phản ánh của ông Trung.

Ngày 24/8/2015, BIDV đã có Công văn số 6391/BIDV-NHBL báo cáo một số vấn đề liên quan đến bảo hiểm khoản vay và kết quả xử lý đối với phản ánh của ông Trung. Cụ thể như sau:

Vấn đề bảo hiểm khoản vay

Tại Công văn số 768/BIDV-NHBL ngày 12/2/2015 của BIDV về hướng dẫn cho vay gói 30.000 tỷ đồng trong hệ thống BIDV quy định: Trường hợp khách hàng có nhu cầu mua bảo hiểm đối với khoản vay/tài sản đảm bảo, chi nhánh khuyến khích khách hàng mua bảo hiểm tại Tổng công ty bảo hiểm BIC...

Bên cạnh đó, tại Công văn số 1706/BIDV-BLNH ngày 3/4/2015 nêu rõ, không bắt buộc khách hàng mua các loại bảo hiểm, nộp các loại phí trái, ngoài quy định về cho vay gói 30.000 tỷ đồng của BIDV. Như vậy việc mua bảo hiểm đối với khoản vay chỉ mang tính khuyến khích, do khách hàng và ngân hàng tự thỏa thuận.

Trường hợp của ông Trung, tại biên bản làm việc ngày 15/8/2015, ông Trung cũng đã xác nhận: Gói bảo hiểm mà BIDV tư vấn chỉ mang tính chất giới thiệu sản phẩm, khách hàng có quyền quyết định việc mua hay không mua bảo hiểm. Theo báo cáo của BIDV, đến nay ngân hàng và ông Trung đã ký hợp đồng tín dụng vay vốn gói 30.000 tỷ đồng để mua căn hộ tại chung cư Tứ Hiệp Plaza, Tứ Hiệp, Thanh Trì , TP. Hà Nội và khách hàng không mua bảo hiểm.

Lãi suất giải ngân sau ngày 1/6/2016

Tại khoản 1, Điều 2 Thông tư số 11/2013/TT-NHNN ngày 15/5/2013 của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam quy định: "...Việc giải ngân cho vay hỗ trợ nhà ở của ngân hàng đối với khách hàng từ nguồn tái cấp vốn của Ngân hàng Nhà nước kết thúc khi Ngân hàng Nhà nước giải ngân hết số tiền tái cấp vốn nhưng tối đa là 36 tháng kể từ ngày Thông tư này có hiệu lực (1/6/2013 )".

Như vậy, những khoản vay giải ngân sau ngày 1/6/2016 sẽ được áp dụng lãi suất vay thương mại thông thường do khách hàng và ngân hàng cho vay tự thỏa thuận.

 

Theo Chính Phủ

Tin mới
TƯ VẤN BẤT ĐỘNG SẢN
CHÚNG TÔI TRÊN FACEBOOK

 
 
 
 
 
Thiết kế website     
 
 
^ Về đầu trang